ไกด์ MIUI คือ ?????

หัวข้อกระทู้ ใน 'แนะนำการใช้งาน' เริ่มโพสต์โดย bacidea, 6 เมษายน 2014.

1. bacidea

Staff Member

ข้อความโพสต์:
    99
    คำชอบใจ:
    650
    คะแนนสะสม:
    253
    อ่านซักนิด... ก่อนคิดจะถาม

ก่อนอื่นต้องบอกว่า... เราไม่ได้ใจร้ายถึงกับขั้น "ห้ามถาม" เพียงแต่อยากให้ลองหาข้อมูลก่อนจะถาม

เพราะว่าตั้งแต่เราจัดมิตติ้งครั้งที่ 2 ก็เริ่มมีคนสนใจใช้งาน MIUI มากขึ้น จนปีนี้ก็จะจัดเป็นครั้งที่ 4 ล่ะ
    และในแต่ละวัน มีคำถามเข้ามาไม่ต่ำกว่า 10 ราย และมักเป็นคำถามเดิมๆ

แต่ทีมงานเรามีน้อยมาก ซึ่งแต่ละคนก็มีงานหลักที่ต้องทำ และจะได้ตอบต่อเมื่อมีเวลาว่างเท่านั้น
    ทำให้บางครั้งอาจตอบคำถามล่าช้า หรือตกหล่น

ด้วยเพราะเหตุผลข้างต้น ผมเลยตั้งใจจะรวบรวมคำถามยอดนิยมไว้เพื่อให้สืบค้นง่ายขึ้น
    และลดการตอบคำถามซ้ำๆ ของทีมงานครับ

...............................................................................
    ...............................................................................

MIUI คืออะไร?

MIUI อ่านว่า "หมี่-ยู-ไอ" เป็นรอมจากบริษัท Xiaomi ที่มีพื้นฐานมาจากแอนดรอย
    จุดเด่นคือความสวยงาม และฟีเจอร์มากมายที่อยู่บนพื้นฐานของความเรียบง่าย

MIUI รองรับภาษาไทยรึเปล่า?

แอนดรอยเดิมๆ รองรับการอ่านและพิมพ์ไทย

และเนื่องจาก MIUI ก็คือแอนดรอย ดังนั้น MIUI ก็รองรับการอ่านและพิมพ์ไทย
    ส่วนเมนูไทย ณ ปัจจุบันเปลี่ยนไปดังนี้

- Multi Rom หยุดให้บริการภาษาไทยใน Rom Version ที่ 4.8.22 เป็นตัวสุดท้าย (ตาม Link ด้านล่าง)
    - Global Rom (Official Rom) มีเมนูไทยใน MIUI V5. เท่านั้น ส่วนใน V6 ยังไม่มี

[HIDE] http://xiaomi.eu/community/forums/miui-weekly-rom-releases.103/ [/HIDE]

มือถือรุ่นไหนใช้ MIUI ได้บ้าง และโหลดจากที่ไหน?

MIUI ใช้งานได้กับมือถือหลายรุ่น แต่มีความต่างในเรื่องของเวอร์ชั่นและความเสถียร

แหล่งโหลด MIUI มีอยู่ 3 ที่ใหญ่ๆ คือ
    [HIDE]
    • http://forum.xda-developers.com/ เป็นแหล่งสุมหัวนักพัฒนามือถือที่ใหญ่ที่สุดในโลก
    [/HIDE]
    ความต่างของแต่ละที่คือ xda-developers มักเป็นจุดเริ่มต้นในการนำ MIUI มาใส่ในมือถือแต่ละรุ่น
    ปัญหาคือบางครั้งก็ใหม่เกินไปจนไม่เสถียรพอจะนำมาใช้งานจริง ...คล้ายๆ หนูทดลอง

ส่วน xiaomi.eu เป็นการนำ MIUI แท้ๆของ en.miui.com มาตัดแต่งลบความเป็นจีนออกไป และมีรอม Multilang ให้ใช้งาน

สุดท้ายคือ en.miui.com ด้วยความที่เป็นเว็บทางการ ทำให้รอมจากเว็บนี้จะได้รับอัพเดทเร็วที่สุด แต่ก็มักจะมีภาษาจีนปนมาด้วย

ที่แรกที่ผมแนะนำให้เข้าไปตรวจสอบรุ่นและโหลดมาใช้งานคือ

[HIDE] http://en.miui.com/download.html [/HIDE]

20140406030427.

...ส่วน xda-developers ขอให้เป็นที่สุดท้ายที่เลือก เพราะไม่เหมาะกับมือใหม่เท่าไร

ควรใช้รอมของ MIUI เดิมๆ หรือของ MIUIandroid ?

MIUI เดิมๆ มีข้อเสียคือ มักมีภาษาจีนปนมาเยอะมาก รวมทั้งแอพจีนด้วย แต่ข้อดีคือได้อัพเดททุกวันศุกร์
    Xiaomi.eu แก้ปัญหาเรื่องภาษาจีน แต่การอัพเดทต้องรอทีมงานทำการดัดแปลงรอม เลยทำให้ได้รับอัพเดทช้ากว่าประมาณ 1-2 วัน (ปัจจุบัน หยุดให้บริการแปลไทยไปแล้ว)

ลง Play Store ยังไง

เนื่องจาก Google ไม่ให้ใครนำแอพของเค้าไปใช้งานโดยไม่ได้รับอนุญาต รวมทั้ง Play Store
    ทำให้ MIUI รวมทั้งรอมอื่นๆไม่สามารถใส่ Play Store ในรอมได้ แต่สามารถลงเองได้ โดยดูจากวิธีใน Link ด้านล่าง

http://www.miui.in.th/threads/withuetidtang-google-app.1140/

ลง MIUI แล้วประกันขาดรึเปล่า?

MIUI จัดอยู่ในกลุ่มของรอมโม (รอมดัดแปลง) และตามทฤษฎีแล้วการเปลี่ยนมาใช้รอมโมจะทำให้ประกันขาดทันที
    แต่ในทางปฏิบัติขึ้นอยู่กับวิธีการติดตั้งด้วยครับ อย่างกรณีที่ทำการ Unlocked Bootloader อันนี้ประกันขาดแน่นอน

แต่เอาเข้าจริงๆ เวลาไปเคลม ถ้าทำเนียนๆ ก็มักจะไม่มีปัญหาในการเคลม

ถ้ามีคำถามอะไรที่ถามกันบ่อยๆ ผมจะพยายามรวบรวมให้เรื่อยๆนะครับ
    ขอให้มีความสุขกับ MIUI ครับ :)

#1 bacidea, 6 เมษายน 2014
    แก้ไขล่าสุดโดย mod: 18 เมษายน 2015
    nickylavigne, rutkungz, sui37998 และ 180 ท่านอื่นๆ ชอบโพสต์นี้.
  2. bLiNdl3

bLiNdl3 Registered

6
    คำชอบใจ:
    2
    คะแนนสะสม:
    3
    ่ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ใช้วิธีไหนก็ไม่ได้ โหลดแบบ multi language ก็ไม่ใช้ไม่ได้ T^T

Passakorn และ sunny777 ชอบโพสต์นี้.
  3. element

element Registered

9 มิถุนายน 2014
    2
    คำชอบใจ:
    1
    คะแนนสะสม:
    23
    ขอบคุณครับ

SarawutJ ชอบใจโพสต์นี้.
  4. Prachya Nuykaw

Prachya Nuykaw Registered

7
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    23
  5. simon

simon Registered

15
    คำชอบใจ:
    1
    คะแนนสะสม:
    33
    ขอบคุณครับ

6. niti_like

niti_like Registered

11
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    13
  7. noel21

noel21 Registered

1
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    1
  8. oAziz

oAziz Registered

6
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    21
  9. aastro

aastro Registered

6
    คำชอบใจ:
    1
    คะแนนสะสม:
    23
    ขอบคุณคราบ

10. boom

boom Registered

4
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    1
    ขอลองดูก่อนนะครับ

11. paoindy

paoindy Registered

1
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    1
  12. workmore

workmore Registered

1 พฤศจิกายน 2014
    2
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    1
    ขอบคุณมากค้า:)

13. chang773

chang773 Registered

26 กันยายน 2014
    47
    คำชอบใจ:
    13
    คะแนนสะสม:
    18
    ขอบคุณครับ

banhan ชอบใจโพสต์นี้.
  14. Tom'Noy Thana

Tom'Noy Thana Registered

3 พฤศจิกายน 2014
    9
    คำชอบใจ:
    3
    คะแนนสะสม:
    23
    ขอบคุณครับ

15. woody

woody Registered

9 พฤศจิกายน 2014
    1
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    1
  16. tomthawach

tomthawach Registered

25 พฤศจิกายน 2014
    1
    คำชอบใจ:
    1
    คะแนนสะสม:
    1
    :cool:

17. Mr.SenGz

Mr.SenGz Registered

18 สิงหาคม 2014
    14
    คำชอบใจ:
    1
    คะแนนสะสม:
    13
    Thank You Teacher..

18. ricebird548

ricebird548 Registered

20 กรกฎาคม 2014
    12
    คำชอบใจ:
    0
    คะแนนสะสม:
    21
    ขอบคุณครับ

19. thaa

thaa Registered

11 ธันวาคม 2014
    4
    คำชอบใจ:
    2
    คะแนนสะสม:
    1
    ขอรบกวนหน่อยครับ เมื่อคืนผมอัพ 4.12.5 ไปแล้วเมนูไทยหาย
    จะต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

แบ่งปันหน้านี้